గూగుల్, సాంబ్రాణీ,అరుణాచల్ ప్రదేశ్!


హిందీలో గూగల్ అంటే మనం వెలిగించుకునే సాంబ్రాణీ.దీని ధూపం చాలా ప్రశస్తమైనదని ,దృష్టిదోషం నిర్మూలిస్తుందని,సాయంత్రం వేళలో ఇంటిలో కానీ ఇంటి గడపకు కానీ ఈ ధూపాన్ని వేస్తే లక్ష్మీప్రదమని శాస్త్రాలు ఘోషిస్తున్నాయి!

అస్తు!

చిన్నప్పుడు మా ఇంటి ప్రక్కన చాలా లావుగా ఉండే ఒక మహిళ ఉండేది.గేటు దగ్గర నిలబడి వచ్చే పోయే వాళ్లను పంపిస్తూ ఉండేది.సాంబ్రాణీ సాయబు వచ్చి పొగ చేసి నెమలి ఈకను అటూ ఇటూ ఊపే వాడు.ఆవిడ అలాగే నిలబడేది.పైసా రాల్చేది కాదు.కొత్తల్లో నాకు అర్థం అయ్యేది కాదు.ఈవిడ కోసం ఏర్పాటు చేసిన  వింత వైద్యం అనుకునేవాడిని!
ఆవిడ ఎదురింటావిడ అతి నాజూకుగా ఉండేది.ఆవిడ ఏదైనా పడేస్తే ఈవిడ కూడా వేసేది.అందుచేత ఆమె అర్థరూపాయి పైకి చూపిస్తూ సాయబు వచ్చి మరీ పొగ వేసేవాడు. వెంటనే లోపలికి వెళ్లి ఏదో తెచ్చేది.కొన్నాళ్ల తరువాత ఎదురింటావిడ పట్టించుకోవటం మానేసింది.సాయబు ఆమె ఏమీ వెయ్యలేదని నిలబడే వాడు.అలాగా, ఉండు అని ఈవిడ ఏదో తెచ్చి ఆమె పూల వాడు వచ్చి ఆమెకు మల్లెపూలు అమ్మి వెళ్లే వరకూ సాంబ్రాణీ సాయబును ఆపి అప్పుడు చిల్లర వేసేది!

స్త్రీలు ఒకరి మీద ఒకరు పోటీ పడటం కూడా లక్ష్మీప్రదమే! (శరీర సౌష్టవం లో కాదు!).
దీనినే ఓపెన్ మార్కెట్ కాంపిటీషన్ అని శాస్త్రవేత్తలు మరో విధంగా చెప్పారు. కొందరికి కోపం వచ్చే ముందరే దీనిని వదలిపెట్టి సాంబ్రాణీ…గూగల్ దగ్గరకు వద్దాం!

గూగల్ కంపనీ గురించి అందరికీ తెలిసిందే.ఇది చైనాలో చైనా వారికే కనిపించే రీతిలో మాపింగ్ చేసింది ఆ మధ్య.ఆ మాప్ లో అరుణాచల్ ప్రదేశ్ ను చైనాలో చూపించింది. వేరే వారికి భారత దేశంలో చూపిస్తుంది!ప్రస్తుతం అరుణాచల్ ప్రదేశ్ ను ఒక వివాదాస్పదమైన ప్రాంతంగా చూపిస్తున్నదట!

వీడి సాంబ్రాణీ వ్యాపారం బాగానే ఉంది!

~~~***~~~

రచయిత: srikaaram

నేను తెలుగు, హిందీ, ఆంగ్ల భాషలలో కథలు, నవలలు, నాటకాలు రచిస్తాను. ప్రస్తుతం ఆంధ్ర ప్రభ ఆదివారం సంచ్కలో ' ఆరోగ్య భాగ్య చక్రం ' అను శీర్షిక నడుపుతున్నాను. ఇందులో జ్యోతిషం, ఆరోగ్యం కు సంబంధించి వ్యాసములు వస్తున్నాయి. సాక్షి దిన పత్రికకు పురాణం ప్రశ్నోత్తరములు నిర్వహిస్తున్నాను. మరి కొన్ని శీర్షికలు వార పత్రికలలో రాబోవుతున్నవి. సరళమైన హాస్యం, రుచించే సంవాదం నాకు ఇష్టమైనవి.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: