చైనాలో తొమ్మిది రోజులలో ఒక పవర్ ప్లాంట్-వేదాంతం శ్రీపతిశర్మ


గత సంవత్సరం సర్వీసెస్ సెక్టర్ యొక్క ప్రాముఖ్యత,ఆర్థిక మాంద్యం,ఇదే సమయంలో ఈ రంగమ్నుండి లివరేజ్ తీసుకుని మనం ముందుకు వెళ్లవచ్చేమోనని పలువురు వ్రాసి యున్నారు.కొద్ది రోజుల తరువాత ఎకనమిక్ టైంస్ లో ఇటువంటి వ్యాఖ్య ఒకటి వచ్చింది.ప్రధానంగా గ్రామీణ వ్యవస్థను సర్వీసెస్ రంగం తనలో కలుపుకుని జి.డి.పీ కి మంచి కాంట్రిబ్యూషన్ చేయగలదని ఆ పేపరు చెప్పటం కూడా జరిగింది.ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం చివరి దశకు వచ్చాము కానీ అటువంటి నూతన ప్రయోగం పెద్దగా ఏమీ కనిపించలేదు.

ఆశ్చర్యం ఏమిటంటే సరిగ్గా ఇదే పధ్ధతిని అవలంబించి చైనా ఒక విజయాన్ని సాధించి చూపించింది. ఆ దేశంలో నిర్మాణ రంగానికి రెండింతల వేగంగా సర్వీసెస్ రంగం అభివృధ్ధి చెందుతున్నది.వాళ్ల స్టిములస్ పాకేజీలోని పెద్ద భాగాన్ని ఈ రంగానికి కేటాయించి 30% ఉద్యోగావకాశాలు కల్పించి చూపించారు.దీని వలన డొమెస్టిక్ డిమాండ్ ను పెంచి ఆర్థిక వ్యవస్థను క్రియాశీలమైన వ్యవస్థగా నిలిపారు. భారత దేశంలో ఎంత సేపూ టాక్సుల వసూళ్లతో డిమాండును పెంచుతామంటారే తప్ప జనాభాను ఒక అభివృధ్ధి పనిలో పెట్టే వ్యవస్థ వైపు ఆలోచన ఉండదు! దాదాపు కోటి కొత్త ఉద్యోగాలను చైనా ఇచ్చి చూపింది. ఇందులో 80% పరిశ్రమల రంగంలో ప్రైవేటు వాళ్ల సంస్థలు! కన్సూమరిసం కు వదాం. యూరోప్, జపాన్, అమెరికా-ముగ్గురినీ కలిపిన రిటయిల్ ఖర్చును దాటి దాదాపు 15% అభివృధ్ధి చైనా సాధించింది. చైనా ప్రస్తుతం ప్రపంచంలోనే పెద్ద కార్ మార్కెట్ అన్న సంగతి అందరికీ తెలిసిందే!చైనాలో తక్కువ ఎమిషన్ ఉన్న బండ్లకు టాక్సులలో రిబేటు ఉంటుంది.

చైనా పవర్ సెక్టర్ లో 20% అభివృధ్ధిని తెచ్చింది. ప్రతి తొమ్మిది రోజులకు ఒక మహానగరానికి సరిపోవు విద్యుత్తు ప్లాంటును చైనా ఈ రోజు తయారు చేస్తున్నదంటే ఆశ్చర్యం కలుగక మానదు!ఎలా? ఇక్కడే ఉన్నది కిటుకు.సర్వీసెస్ రంగం అతి వేగంగా, అతి తక్కువ వ్యవధిలో ముందుకు దూకే రంగం.ఇందులో 30% జనాభా ఉండటం విశేషం.ఈ రంగాన్ని అటు వ్యవసాయానికీ, ఇటు పరిశ్రమలకీ అనుసంధానం చేసి అతి క్రియాశిలకంగా ఏర్పరచటం వలన,అతి తక్కువ కాలంలో ప్రభుత్వ వ్యవహరాలు, అవుట్ సోర్సింగు పనులు పూర్తి చేసుకోవటంచైనా ముందుగానే అలవాటు చేసుకుంది. (ఇండియా బదులు ప్రపంచం చైనా పరుగులు తీయటం ఇందుకే!ఇక్కడ దొరబాబులు ఏదీ పడనీయరు మరి!)

చైనా కేవలం ఎగుమతుల మీద ఆధారపడియునదనే మాట పలు చోట్ల వినిపిస్తూ ఉంటుంది.ఇది నిజం కాదు. చైనా ఎగుమతులు జి.డి.పీలోని 20% మాత్రమే.భవిష్యత్తులో చైనా కన్స్యుమరిసం గణనీయంగా పెరిగిన తరువాత యు.ఎస్ లాంటి దేశాలకు, ఇతర ఐరోపా దేశాలకు చైనా లేకపోతే ఇబ్బంది కావచ్చు కానీ చైనాకు మెల్లగా వాటి అవసరం తీరిపోవచ్చు! (ఉదాహరణకి కొన్ని నెలల క్రితం నేను వ్రాసి యున్నాను-చైనా నుండి ఎరువులు ఎగుమతి అవ్వటం ఆగిపోయినప్పుడు చాలా దేశాలలో కూరగాయలు, పండ్లు మాయమయినాయి.ఇంకా పరిస్థితి అలానే ఉంది)

మరి చైనాకు సమస్యలు లేవా? చాలా పెద్ద సమస్య ఉన్నది. ఇది చైనాలో దిగుమతుల సమస్య. ఒక డాలర్ ధర ఉన్న వస్తువును ఎగుమతి చేయటానికి 90 సెంట్లు దిగుమతి చేయాల్సి ఉన్నది. 9% జి.డి.పి అభివృధ్ధిని సాధిస్తూనే (మనం కూడా ఆశించాం కానీ ఇది ఈ ఆర్థిక సంవత్సరానికి 7% కంటే కొద్దిగానే ఉందగలదు).స్పెండింగు విషయంలో ఒక గణనీయమైన మార్పును చైనా చూపింది.ఇది ప్రభుత్వం, ప్రభుత్వ రంగ సంస్థల ఖర్చు విషయం.మొన్నటి వరకూ ఈ ఖర్చు ప్రైవేటు రంగం కంటే చాలా అధికంగానే ఉండేది. ఈ రోజు కథ మారింది.ప్రైవేటు రంగం చేస్తున్న ఖర్చు,పెట్టుబడులు చైనా ప్రభుత్చ రంగాన్ని దాటేశాయి!ఇది మన దేశానికి అతి పెద్ద గుణపాఠం! మన దొరబాబులు ఎం.పీ లకీ,అందరికీ తగు జీతాలు పెంచి పీకల దాకా ఫెసిలిటీస్ ఇచ్చి ఆర్థిక మాంద్యం కోసం స్టిములస్ అని కబుర్లు!ఆసియా ఖండంలోని పలు దేశాలలో ప్రభుత్వ ప్రముఖ కార్యదర్శి పబ్లిక్ టాన్స్ పోర్ట్ లో వెళతాడు…ఇక్కడ చేతకాని దద్దమ్మను సామాన్య మానవుడు పల్లకీలలో మొయ్యాలి.ఒక్కొకడికీ స్విస్ బాంకులో మురిగిపోతున్న ఖాతాలు… చైనా ఈ రోజు ఏమీ దాచుకోకుండానే ఉందనుకోవటం పొరపాటు. చైనా రిస్ర్వులు (కాపితల్ రిసర్వు)2.3 ట్రిలియన్ డాలర్లు. యు.ఎస్ డెఫిసిట్ ఒక ట్రిలియన్ డాలర్లు! 40 ఏండ్లలో చైనా వ్యవస్థ నాశనమయిపోతుందని పలువురు ఆ రోజు అభిప్రాయపడ్డారు. అదేమీ జరగలేదు.ప్రపంచంలోనే ఏ కోణంలోంచి చూసినా తన జనాభాని ఒక శక్తిగా మార్చిన దేశంగా చైనా ఈ రోజు ముందుకు వచ్చింది. నిజమే! ఈ జనాభా వలన కరప్షన్ ఉంది, ఎయిడ్స్ విపరీతంగ వ్యాపించి ఉంది…ఇలా కొన్ని దారుణమైన సమస్యలున్నప్పటికీ ఆర్థికాభివృధ్ధియే అన్నిటికీ మందు అని నమ్మి పనిలోకి అందరినీ దింపేసింది ఈ దేశం.బహ్మతం యొక్క ఫోకస్ అభివృధ్ధి వైపు ఉన్నప్పుడు ఈ నిత్యారిష్టాలు అల్పమతంలోకి వెళ్లక మానవు.ఇంత జనాభాకీ, ఇంత వ్యవస్థకీ సర్వీసెస్ అనే కీలకమైన రంగాన్ని ఒక పల్స్ గా చైనా సరైన సమయానికి గుర్తించింది.మీకేమి కావాలి? మేము తయారు చేస్తాం.అందరి కంటే తక్కువ సమయంలోనే తయారు చేస్తాం…ఒక విద్యుత్తు ప్లాంటు కూడా!

భూమి అటువంటి కర్మభూమిగా మారినప్పుడు ప్రకృతి చేయగలిగినది పెద్దగా ఏమీ ఉండదు. చేతిలో పని ఉన్నవాడు తన చేతిలో ఒక ప్రపంచాన్నే పెట్టుకుంటాడు.కర్మయే ప్రపంచం.కర్మయే ఫలం.ఆ లోకంలోనే ముణిగి తేలాలి.ప్రపంచంలో దేనికీ వెతుక్కోనక్కరలేదు.ప్రపంచం మనలను వెతుక్కుంటుంది!

~~~***~~~
రచయిత: srikaaram

నేను తెలుగు, హిందీ, ఆంగ్ల భాషలలో కథలు, నవలలు, నాటకాలు రచిస్తాను. ప్రస్తుతం ఆంధ్ర ప్రభ ఆదివారం సంచ్కలో ' ఆరోగ్య భాగ్య చక్రం ' అను శీర్షిక నడుపుతున్నాను. ఇందులో జ్యోతిషం, ఆరోగ్యం కు సంబంధించి వ్యాసములు వస్తున్నాయి. సాక్షి దిన పత్రికకు పురాణం ప్రశ్నోత్తరములు నిర్వహిస్తున్నాను. మరి కొన్ని శీర్షికలు వార పత్రికలలో రాబోవుతున్నవి. సరళమైన హాస్యం, రుచించే సంవాదం నాకు ఇష్టమైనవి.

3 thoughts on “చైనాలో తొమ్మిది రోజులలో ఒక పవర్ ప్లాంట్-వేదాంతం శ్రీపతిశర్మ

  1. చాల మంచి వ్యాసం వ్రాసారు. జీవితం లో మనిషయినా ప్రభుత్వమైనా ఒక విధానానికి కట్టుబడి వుంది పని చేస్తే అభివృద్ధి సాధించవచ్చు. కాకపోతే ఆ విధానము అందరి అభివృధికి ఉండాలి.

  2. మంచి విషయం చెప్పారు.

    “ప్రతి తొమ్మిది రోజులకు ఒక మహానగరానికి సరిపోవు విద్యుత్తు ప్లాంటును చైనా ఈ రోజు తయారు చేస్తున్నదంటే ఆశ్చర్యం కలుగక మానదు. ” నిజం

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: