‘మంచివాడు’-వేదాంతం శ్రీపతిశర్మ చిట్టి కథ


మోహనరావు గారు ఏదో పాడుతూనే ఉండే వారు.ఆయన ఏమి పాడే వారో నాకు అంతగా అర్థం అయ్యేది కాదు కానీ ఎందుకో ఆయన తోటలో పూల మొక్కలకు నీళ్లు పోస్తూనో లేక వాకిట్లో అటూ ఇటూ తిరుగుతూనో అలా పాడుతుంటే వినాలనే అనిపించేది. కూరగాయల వాడు బండీ తోసుకుంటూ వచ్చినప్పుడు కూడా అక్కడ నిలబడి కూరలను ఏరుతూ కూడా ఒక రాగం అలా వినిపిస్తూ ఉండే వారు. ఆఫీసులో కూడా ఆయన కొద్ది సేపు సీరియస్ గా పని చేసి అందరూ పనిలో ముణిగి ఉన్నప్పుడు చక్కగా లేచి ఎటో పరుగు తిస్తున్న వాడిని పట్టుకుని

‘ఎందుకే నీకింత తొందర?’ అంటూ ఆడుకునే వారు. ఏదో ఆలోచిస్తూ కూర్చున్న పెద్దావిడను పట్టుకుని ‘మాఘ మాస వేళలో…’, అనే వారు. ఆవిడ సిగు పడి ఈ లోకంలోకి వచ్చేది. ఆయనలో అదొక్కటే విశేషం కాదు.ఎప్పుడైనా ఎవరైనా ఆయన దగ్గరకు వచ్చి కూర్చున్నప్పుడు వింతగా ఉండేది.

‘సార్…’

‘ యస్ సార్, చెప్పండి.’

‘ ఏమీటి సార్ ఇది?’

‘ ఏమీ సేతురా లింగా…’

‘ అబ్బా అది కాదండీ…రాజారావు లేడూ?’

‘ మంచివాడు!’

అంతే!ఆ వచ్చిన వాడు ఏదో చెప్పబోయి వెనక్కి వాలే వాడు.

‘ ఏంటేంటో మాట్లాడుతున్నాడండీ…’

‘ మంచివాడు.’

‘ అది కాదండీ…’

‘ హ…మంచివాడు.’ అతను వెళ్లిపోయేవాడు.

ఒక్కో సారి పై వాడు కూడా పిలిచేవాడు.

‘ అలా కాదండీ మోహనరావు గారూ! అసలు ఈ సుబ్బారావు ఏమిటి? ఒక రోజు ఒక లా ఉంటాడు, ఇంకో రోజు ఇంకోలా ఉంటాడు. వాటీస్ హిస్ ప్రాబ్లం?’

‘ మంచివాడు సార్!’ ఆయన ఒకలా మొహం పెట్టే వాడు. ‘ ఏం చేద్దామంటారు?’ ‘ అలాక్కాదండీ, మంచివాడండీ!’

‘ సర్లేండి. చూద్దాం…’ ఈయన బయటకు వచ్చేవాడు.ఏదో పాడుకుంటూ ఉండే వాడు. ఒక రోజు కాలనీలో ఉండే కాయన గేటు దగ్గర వచ్చి ఆగాడు. ఈయన చెట్లతో మాట్లాడుకుంటున్నాడు.

‘ సార్!’

‘ యస్?’

‘ ఆ చివరింటాయన అదేమిటండీ…’

‘ మంచివాడు.’

‘ అది కాదండీ.బోరు తవ్విస్తే తవ్వించాడు. అదేమిటండీ ఆ దుమ్ము…ముందు చెప్పక్కరలేదా?’

‘ ఆ…మంచివాడండీ పాపం.’

‘ ఒకటే దుమ్ము. అదేమిటండీ?’

‘ ఊ…మంచివాడండీ!’

ఆయన దయ్యం పట్టిన వాడిలా మొహం పెట్టి

‘వస్తాను సార్’, అని వెళ్లేవాడు.

~~~***~~~

మోహనరావు గారికి సమస్యలు లేవని కాదు.ఆయన వెనుకా చాలా చెప్పుకునే వారు.ఆయన అలా ప్రవర్తించటం ఏదో ఎన్నికలలో పోటీ చేయాలని కాబోలని అనుకునే వారు.

‘ మీ గురించి అలా అనుకుంటున్నారందరూ’,అన్నాను.

‘ మంచివాళ్లయ్యా మన కాలనీ వారు!’ అది ఆయన జవాబు. ఆయన ఇంటిలో ఎలా ఉండేదో ఏమో ఎవరికీ తెలిసేది కాదు. గులాబీ మొక్క దగ్గర కూర్చుని ఏదో తవ్వుతూ ఉండే వారు,’కన్నులా కరవు తీరాలూ…’, అంటూ పాడేవారు,’…కనినంత నీ రూపు, మిన్నుల విహరించేనా, మదన మోహనుడూ…’. అలా పాడుతుండగా గేటు చప్పుడయింది. ఎవరో ఒక అమ్మాయి, ఒక పెద్దాయన లోపలికి వెళ్లారు.ఈయన పాడుతూనే కూర్చున్నాడు. ఏవో మాటలు వినిపించాయి. పెద్దాయన గబగబా వచ్చి చెప్పులు తొడుక్కుని గేటు దాకా వెళ్లి వెనక్కి వచ్చి మోహనరావు గారి వైపు చూశాడు.

‘ఇదిగోండి. మీ మొహం చూసి అమ్మాయి మరల మీ ఇంటికి వచ్చింది. అంతే! వస్తాను!’ ఆయన వెనక్కి చూడకుండా గేటు తీసి వెళ్లిపోయాడు. నేను గోడ దగ్గరే ఉన్నాను. ఆయన లేచి చేతులు కడుక్కున్నాడు. నన్ను చూసి నవ్వాడు.

‘మంచివాడు…’,అన్నారు.ఎందుకో వెనక్కి తిరిగారు . ‘అవునూ? నా మొహం అంత బాగుంటుందా?’,అంటూ లోనకి వెళ్లిపోయారు!

~~~***~~~

ఆ లోకల్ స్టేషన్ ప్లాట్ఫారం ఆ రైలు వచ్చిపోయే వరకూ కొద్దిగా నిర్మానుష్యంగానే ఉంటుంది.ఆ చెట్టు క్రింద ముగ్గురు రిటైరయినవారు కూర్చునే వారు. నేను ఆ కాలనీ మారిపోయి చాలా కాలం అయింది.ఎందుకో అప్పుడప్పుడు ఆ స్టేషన్ కు వచ్చి కూర్చుంటూ ఉంతాను. అలా ఆ పాత రోజులు తలచుకుంటూ అక్కడ ప్రక్కనున్న గట్టు మీద కూర్చునాను. ఒక వయసు అయిపోయిన తరువాత గతమే ఒక గట్టు. ఆలోచనల మబ్బులే మహావృక్షం లాంటి నీడ!.మనసే ఇల్లు.వినపడని చప్పుళ్లే ముచ్చట్లు.కదలని కాళ్లే నిగ్రహం.చేతకానితనమే రాజయోగం,చేతికర్రే అరచేతి వైకుంఠం! కర్ర జారింది. దానిని తిట్టుకుని కష్టంగా వంగి తీసి తిరిగి పట్టుకున్నాను. మోహనరావుగరైతే ‘మంచి కర్ర ‘,అనే వారేమో!

ఇంతోటి స్టేషన్ కి ఒక అనౌన్స్మెంటు. ఆ లోకల్ వస్తోందన్నారు.ఒకడు ఈల వేశాడు. అక్కడున్న ఇద్దరు ముగ్గురు ప్రయణీకులు లేచి ముందుకు వచ్చారు. రైలు వచ్చింది.ఆ గార్డు గొప్పగా ఈల వేశాడు. అది కదిలింది. వెళ్లిపోయింది కూడా! ఏదో గొప్ప పని చెసినట్లు నేనూ లేచాను. అలా సాగిపోయాను. ఆ చెట్టు క్రింద ఆ ఇద్దరూ ఇంకా లేవలేదు. వారిని దాటుకుంటూ వెళ్లాను.

వెనుక వాళ్ల మాటలు వినిపిస్తున్నాయి… ‘మోహనరావు…’

‘పాపం మంచివాడండీ!’

~~~***~~~రచయిత: srikaaram

నేను తెలుగు, హిందీ, ఆంగ్ల భాషలలో కథలు, నవలలు, నాటకాలు రచిస్తాను. ప్రస్తుతం ఆంధ్ర ప్రభ ఆదివారం సంచ్కలో ' ఆరోగ్య భాగ్య చక్రం ' అను శీర్షిక నడుపుతున్నాను. ఇందులో జ్యోతిషం, ఆరోగ్యం కు సంబంధించి వ్యాసములు వస్తున్నాయి. సాక్షి దిన పత్రికకు పురాణం ప్రశ్నోత్తరములు నిర్వహిస్తున్నాను. మరి కొన్ని శీర్షికలు వార పత్రికలలో రాబోవుతున్నవి. సరళమైన హాస్యం, రుచించే సంవాదం నాకు ఇష్టమైనవి.

2 thoughts on “‘మంచివాడు’-వేదాంతం శ్రీపతిశర్మ చిట్టి కథ

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: