‘ రెయిన్ కోట్’ చిత్రం మీద వేదాంతం శ్రీపతి శర్మ కబుర్లు


ఇద్దరు రచయితలు నడుచుకుంటూ వెళ్తున్నారు. ‘ మీరు దేని మీదనైనా వ్రాయగలరా?’, ఒకాయన అడిగాడు.
‘ అదుగో ఆ మల్లె పూవు మీద వ్రాయమంటారా??’
అతను ఆగిపోయాడు. ఇద్దరూ మల్లెపూవు దగ్గరగా వెళ్లారు.
‘ మీరు ఈ పువ్వు మీద వ్రాస్తారా? అయితే నేను నేను పువ్వు మీద కనిపిస్తున్న సన్నని ఈ వాన చినుకును ఎంచుకుంటాను…’
‘ ఎందుకు?’
‘ ఆ చినుకు ఉన్న లోకం నా కథకు ఇతివృత్తం ‘
షార్ట్ స్టోరీలు చదివే వారికి ఒక చిన్న వస్తువును తీసుకుని ఒక సాంఘిక సమస్యనో లేక మానవ సంబంధాల విశ్లేషణో కథకుడు అంతర్లీనంగా నడుపు కథలు చాలా తారస పడుతూ ఉంటాయి. ఇటువంటి కథలలో కళాత్మకత అనేది ప్రధానంగా జీవం పోసుకుంటుంది. ఎక్కువగా పాత్రలు కనిపించవు. ఒక్కో సారి ఒక పాత్రతోనే సాగిపోతుంది. ఎంచుకున్న వస్తువు (గొడుగో లేక రెయిన్ కోటో) కథలో మాట్లాడకుండానే ఒక ప్రముఖ పాత్రను పోషిస్తుంది. ఇలాంటి కథలు నాటక ప్రక్రియకు దగ్గరగా ఉంటాయి. ఇద్దరు మాట్లాడుకోవటం లేదా ఒకరు ఒక ఉత్తరం చదవటం కనిపిస్తూ ఉంటుంది…కథ అయిపోతుంది. సంవాదాల్ మీద, పాత్రల ప్రవేశం మీద, నటుల ప్రతిభ మీద ఆ కథనం యొక్క అంతిమ విజయం ఆధార పడి ఉంటుంది…

~~~***~~~

ఓ హెన్రీ కథ ద గిఫ్ట్ ఆఫ్ ద మేజయీ ‘ మీద ఆధార పడిన చిత్రం ‘ రెయిన్ కోట్ ‘. అజయ్ దేవ్గణ్, ఐశ్వర్యా రాయ్ ఈ చిత్రం లో నటించారు. 2004 లో నిర్మించిన ఈ చిత్రానికి రితుపర్ణో ఘోష్ దర్శకత్వం వహించారు.
అజయ్ ఐశ్వర్య ఒకప్పటి ప్రేమికులు. ప్రేమ ఫలిచనందువల్ల ఐశ్వర్యకు మరొకరితో పెళ్లి అయి కోల్కటాలో ఉంటుంది. అజయ్ ఉద్యోగం కోసం కోల్కటా వస్తాడు. ఐశ్వర్య ఇంటిలో ఇద్దరూ కలుసుకుని వాన పడుతున్నందుకు అలా కూర్చుని మాట్లాడుకుంతారు. ఐశ్వర్య కిటికీలను కూడా తెరవదు. కాలింగు బెల్ ఎవరో కొడుతున్నా తలుపు తీయనీయదు. ఏదో సాకు చెబుతూ ఉంటుంది. తానున్న పరిస్థితిని దాచేస్తూ ఏవేవో చెబుతూ ఉంటుంది. అజయ్ కూడా టి.వీ సీరియల్ నిర్మాత అని, స్లాట్ లు కొంటున్నాడనీ ఎన్నో కబుర్లు చెబుతూ ఉంటాడు. అజయ్ రెయిన్ కోట్ తీసుకుని ఐశ్వర్య ఇప్పుడే బజారుకు వెళ్లి వస్తానని బయటకు వెళుతుంది. ఇల్లు గలాయన అనూ కపూర్ ప్రవేశంతో చిత్రం ఊపు అందుకుంటుంది.
రెయిన్ కోట్ లో ఉన్న ఉత్తరం వలన అజయ్ పరిస్థితి ఆమెకు తెలిసి అందులో బంగారు గాజులు పెడుతుంది. ఇంటి ఆసామి దగ్గర అన్నీ తెలుసుకున్న అజయ్ కొంత డబ్బు (స్నేహితుడు ఇచ్చింది) అతనికి ఇచ్చినా ఆ సంగతి చెప్పడు…
రెయిన్ కోట్ లో ఐశ్వర్య ఒక ఉత్తరం పెడుతుంది. డబ్బు అవ్సరం అని తనకి చెప్పి ఉంటే అతనికి ఇచ్చేది కదా అని వ్రాస్తుంది. అసలు ఆమె భర్త డబ్బు సంపాదించలేక తాగుడుకు గురయి ఉంటిని అస్తవ్యస్త పరిస్థితిలోకి చేర్చాడని అజయ్ కి అప్పటికే తెలిసిపోతుంది…
~~~***~~~
అను కపూర్ ప్రవేశం చేసిన తీరు, అతని నిర్మొహమాట వైఖరి దర్శకుని ప్రతిభను చూపిస్తాయి. ఐశ్వర్య వానలో బయటికి వెళ్లినప్పుడు అజయ్ కిటికీ తెరుస్తాడు. అను కపూర్ బయట నుంచి దారిన పోయే వాడిలా నటించి ఒక్క సారి బాత్ రూం వాడుకోనిస్తారా అని ప్రార్థించి ఒప్పించి ఇంటిలోకి ప్రవేశిస్తాడు!
కావాలనుకున్నవే దొరకటం, అనుకున్నవే జరగటం…ఇవి లేనపుడే జీవితం ఒక అసంతృప్తి అనే బార్డర్ ను కనిపించని రంగులా పూసుకుని నిత్యం ఒక హంగామా చేసుకుంటూ ఉంటుంది. ఒకరు బాగుండాలని ఒకరు, అందరూ బాగుండాలని ఇంకొకరు, ఎవరు బాగుకుంటే ఎవరికి…ఇదో పెద్ద ప్రపంచం, చిన్న జీవిత కాలం!
ముగ్గురూ…ఐశ్వర్య, అజయ్, అను కపూర్ ఎంతో నేర్పుతో నటించిన చిత్రం ఇది.
ఈ చిత్రం క్రిస్టల్ గ్లోబ్ కు ఉత్తమ చిత్రం గా నామినేట్ అయినది. ఐశ్వర్య కు జీ చిని అవార్డ్ ఫర్ క్రిటిక్స్ చాయిస్ వారి ఉత్తమ నటి అవార్డు ఇచ్చారు. ఫిల్మ్ ఫేర్ ఉత్తమ నటి అవార్డుకు కూడా నామినేట్ అయింది.
~~~***~~~

రచయిత: srikaaram

నేను తెలుగు, హిందీ, ఆంగ్ల భాషలలో కథలు, నవలలు, నాటకాలు రచిస్తాను. ప్రస్తుతం ఆంధ్ర ప్రభ ఆదివారం సంచ్కలో ' ఆరోగ్య భాగ్య చక్రం ' అను శీర్షిక నడుపుతున్నాను. ఇందులో జ్యోతిషం, ఆరోగ్యం కు సంబంధించి వ్యాసములు వస్తున్నాయి. సాక్షి దిన పత్రికకు పురాణం ప్రశ్నోత్తరములు నిర్వహిస్తున్నాను. మరి కొన్ని శీర్షికలు వార పత్రికలలో రాబోవుతున్నవి. సరళమైన హాస్యం, రుచించే సంవాదం నాకు ఇష్టమైనవి.

3 thoughts on “‘ రెయిన్ కోట్’ చిత్రం మీద వేదాంతం శ్రీపతి శర్మ కబుర్లు

  1. “కావాలనుకున్నవే దొరకటం, అనుకున్నవే జరగటం…ఇవి లేనపుడే జీవితం ఒక అసంతృప్తి అనే బార్డర్ ను కనిపించని రంగులా పూసుకుని నిత్యం ఒక హంగామా చేసుకుంటూ ఉంటుంది. ఒకరు బాగుండాలని ఒకరు, అందరూ బాగుండాలని ఇంకొకరు, ఎవరు బాగుకుంటే ఎవరికి…ఇదో పెద్ద ప్రపంచం, చిన్న జీవిత కాలం!”

    These lines are awesome sharma gaaroo.
    Very nice.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: