‘ ద రీడర్’ చిత్రం మీద వేదాంతం శ్రీపతి శర్మ కబుర్లు


బర్నార్డ్ ష్లింక్ జర్మన్ నవల ‘ద రీడర్ ‘ ఆధారంగా 2008 లో నిర్మించబడిన చిత్రం ఇది. కథ కొద్దిగా సంప్రదాయానికి దూరంగా ఉంటుంది. నవలలో చెప్పిన మోతాదు కంటే చిత్రంలో శృంగారం పాళ్లు నిజానికి తక్కువే అని చెప్పాలి.
టీనేజిలో ఉన్న ఒక కుర్రాడికి అతని కంటే చాలా ఎక్కువ వయసు గల ఒక మహిళతో సంబంధం ఏర్పడుతుంది. ఈమె చదువు రాని మహిళ. కుర్రాడి చేత ఆంగ్ల క్లాసిక్ పుస్తకాలు చదివించుకుంటూ అతనితో ఇతర ప్రక్రియలు సాగిస్తూ ఉంటుంది… కుర్రాడు పెద్దయ్యాక లాయరు అవుతాడు. చాలా సంవత్సరాల తరువాత ఈమె ఒక నాజీ వ్యవస్థలో 300 మంది ఒక చర్చ్ లో కాలిపోవునప్పుడు అక్కడ గార్డ్ గా నిలబడి ఏమీ చేయనందుకు కోర్టులో ట్రయల్ లో ఉంటుంది. ఈమె మీద అభియోగం ఏమిటంటే ఈమె ఆ ‘హోలోకాస్ట్ ‘ కి నాయకత్వం వహించి ఒక రిపోర్ట్ కూడా ఇచ్చిందని మిగతా గార్డులు వాదిస్తారు. ఆమె ప్రేమికుడు ఆమె తను చదువుకోలేదన్న సంగతి ఎందుకు చెప్పదు అని బాధ పడతాడు. అయినా ఆమెకు జీవిత ఖైదీ శిక్ష పడుతుంది. జైలుకి ఇతను కాసెట్లు, టేప్ రికార్డరు పంపి వాటిలో పుస్తకాలలోంచి తను చదివి రికార్డు చేసినవి పంపుతూ ఉంటాడు. ఆమె జైలులోనే చదువు నేర్చుకుంటుంది. విడుదల అయ్యే ముందు ఇతను కలుస్తాడు. కలసి ఆమెకు ఉద్యోగం చూశాడనీ, ఇల్లు కూడా చూసి పెట్టాడనీ చెబుతాడు. కానీ విడుదల అయ్యే రోజుకి ఆమె ఆత్మ హత్య చేసుకుని చనిపోతుంది. కొంత డబ్బు ఇలానా ( కోర్టులో సాక్ష్యం చెప్పిన ఆమె) కు ఇవ్వమని సందేశం వ్రాసి పోతుంది. ఆ డబ్బు న్యూ యార్క్ కు ఇతను తీసుకొని వెళ్లి చదువుకోని జ్యూలకోసం వెచ్చించవచ్చని చెబూఅడు.
ఈ లాయరు తన పాపకు (ఇతని వైవాహిక జీవితం విడాకులతో మధ్యలోనే ఆగిపోతుంది ) ఈ వ్యక్తి సమాధి దగ్గర ఈ కథ చెప్పటం ప్రారంభించటం తో సీమా అయిపోతుంది…
~~~***~~~
ఈ చిత్రం మీద చాలా విమర్శలు వచ్చాయి. ముఖ్యంగా చదువు రాకపోవటం మూడు వందల మందిని చంపేయటం ఒక తరాజులో పెడితే ఏది బరువు కాగలదు అని కొందరు ప్రముఖులు అన్నారు. అలాగే ఈ విచ్చలవిడి శృంగార సన్నివేశాలు బాగా లేవనే విమర్శ కూడా వచ్చింది.
కొద్దిగా విషయాన్ని పరిశీలించవలసిన అవసరం ఉన్నది. ఇక్కడ నేపథ్యం రెండవ ప్రపంచ యుధ్ధం. నవలా రచయిత రాజనీతి, సాంఘిక స్పందన, పాత్రలు, చదువు, మానవ మేధస్సు, చదువు వలన ఆలోచించ గలిగే సామర్థ్యం…ఇలా కొన్ని క్లిష్టమైన అంశాలను ఒక స్త్రీ పాత్ర ద్వారా ముందుకు తీసుకుని వచ్చినట్లు కనిపిస్తుంది. నిజానికి కొద్ది సేపు అసలు వీరిద్దరికీ శృంగారం గొడవ ఎందుకు అనిపిస్తుంది. చివరకు ఆ స్త్రీ పాత్రను తిరిగి పరిశీలిస్తే నిత్య జీవితం, శారీరిక అవసరాం ఇలాంటి విషయాల నుండి ఎదిగి ఈమె చివరికి చదువు ద్వారా పూర్తి సిటిజెన్ గా ఎదిగినట్లు , ఆమెలోని స్పందన ద్వారా అక్కడ 300 మంది జ్యూ (మహిళలను) ఎక్స్టర్మినేట్ చేసిన సంఘటనను జైలులో మరల పరిశీలించుకోగలిగినట్లు కనిపిస్తున్నది. ఆ మాటకొస్తే అసలు ఇలా హోలోకాస్ట్ లో పాలు పంచుకున్న వారందరూ చదువుకున్న వారేనా అని రచయిత ఒక ప్రశ్న వేస్తున్నట్లు కూడా తెలుస్తోంది.
~~~***~~~
ఈ చిత్రంలో కేట్ విన్స్ లెట్ నటన తారా స్థాయికి చేరుకుంది. ముఖ్యంగా వయసు మళ్లిన పాత్రలో ఆమె హావ భావాలు ఆకట్టుకుంటాయి. రాల్ఫ్ ఫియన్నెస్ కూడా దీటుగా నటించాడు.
చిత్రీకరణలో ఒక విశేషం ఉంది. చిత్రం ప్రారంభంలో సన్నివేశాలు వేగంగా సాగిపోయి చివరి దశలో టెంపో తగ్గిపోతుంది. సామాన్యంగా మరోలా కథనాన్ని తలపెట్టటం జరుగుతుంది కానీ ఈ చిత్రంలో కథానుసారం మంచి ప్రక్రియ చేపట్టారు. చివర కనిపించే సన్నివేశాలు పాత్రలతో పాటు అందరినీ ఆలోచింప చేస్తాయి.
చర్చ్ లో జరిగిన సన్నివేశం మన ముందుకు రాదు. ఆమె లో చదువు వలన జరుగుతున్న సంచలనమైన మార్పులు ప్రధానమైన అంశం అని దర్శకుడు తెలుపుతున్నట్లు కనిపిస్తోంది కానీ నాజీ వ్యవస్థలోనూ, అటువంటి అరాచకాలలోనూ ఈమె పాత్ర సామాన్యమైనదేనని మరో విధంగా చిత్రం చెబుతుంది. మరోలా చెప్పాలంటే ఆ పని ఈమె కాకపోతే ఎవరైనా ఆ సమయంలో, ఆ వ్యవస్థలో చేసి ఉండే వారే! ఆమెకు ‘ వినిపించిన పుస్తకాలు-లేడీ విత్ ద లిటల్ డాగ్, ఒడిస్సీ…’ ఇలాంటివి.
ఈ చిత్రం చాలా బహుమతులు తీసుకుంది. నాలుగు అకాడమీ అవార్డులు ముఖ్యమైనవి. అందులో కేట్ విన్స్ లెట్ ఉత్తమ నటనకు అకాడమీ అవార్డు గెలుచుకుంది.
ఇతివృత్తం కొద్దిగా భారతీయ పరిస్థితులకు భిన్నంగా ఉన్నా, కొద్దిగా మింగుడు పడకపోయినా ఈ చిత్రం పాత్రల సమ్మేళనం, వెనుక నడుస్తున్న చరిత్ర, దాని ప్రభావం, వాటి ఫోకస్ ఒక పాత్ర మీద ఎలా చూపించాలీ, కథానుసారం టెంపోను ఎలా నియంత్రించాలీ అనే విషయాల కోసం చూడవలసిన అవసరం ఉన్నది.
~~~***~~~

రచయిత: srikaaram

నేను తెలుగు, హిందీ, ఆంగ్ల భాషలలో కథలు, నవలలు, నాటకాలు రచిస్తాను. ప్రస్తుతం ఆంధ్ర ప్రభ ఆదివారం సంచ్కలో ' ఆరోగ్య భాగ్య చక్రం ' అను శీర్షిక నడుపుతున్నాను. ఇందులో జ్యోతిషం, ఆరోగ్యం కు సంబంధించి వ్యాసములు వస్తున్నాయి. సాక్షి దిన పత్రికకు పురాణం ప్రశ్నోత్తరములు నిర్వహిస్తున్నాను. మరి కొన్ని శీర్షికలు వార పత్రికలలో రాబోవుతున్నవి. సరళమైన హాస్యం, రుచించే సంవాదం నాకు ఇష్టమైనవి.

One thought on “‘ ద రీడర్’ చిత్రం మీద వేదాంతం శ్రీపతి శర్మ కబుర్లు

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: