‘ అనలైస్ దిస్’ చిత్రం పై వేదాంతం శ్రీపతిశర్మ కబుర్లు


రాబర్ట్ ద నిరో గురించి అందరికీ తెలిసిందే! ఎందరో నటులు ఆయనను అనుకరించే ప్రయత్నంలోనే గొప్ప నటుల పేరు సంపాదించుకుని వెళ్లిపోయారు!
1999 లో అవినీతిని ‘ కామెడీగా ‘ ఎంచుకుని కెనెత్ లోనెర్గాన్, పీటర్ టోలన్ కలసి రచించిన చిత్రం ఇది.హరోల్డ్ రామిస్ దర్శకత్వం వహించారు. ఒక డాన్ పాత్రలో రాబర్ట్, ఒక మానసిక శాస్త్రవేత్తగా బిలీ క్రిస్టల్ నటించారు.
అమెరికా అండర్ వర్ల్డ్ డాన్ గా ఎవరుండాలి అని ఎంచుకునేందుకు అనే ఒక మీటింగు ఏర్పాటు జరగవలసి ఉన్నది. కథ ఇక్కడ ప్రారంభమవుతుంది. ఆశ్చర్యం కలిగించే విషయం ఏమిటంటే ఒక క్రిమినల్, ఒక సైకిక్-ఇద్దరూ కలసిన పాత్ర నిరో నటించిన పాత్ర. ఒక మాన్సిక వైద్యుడుగా బిలీ క్రిస్టల్ నటన కూడా ఆకటుకుంటుంది.
చిత్రంలోని సన్నివేశాలు క్రౌర్యంతో కూడిన ఒక ప్రపంచంలో ప్రతి మానవునిలోని మానసికపరమైన స్పందనలను పరీక్షించే ప్రక్రియలో భాగంగా కనిపిస్తాయి. ఒక సైకియాట్రిస్ట్ చూసే కోణం సరైన సమయానికి ముందుకు వస్తుంది. మరి కాస్త ముందుకు వెళితే కథలో ఈ సైకియాట్రిస్ట్ కూడా ఒక సమస్యలో ఉంటాడు. సరిగ్గ ఇతను తన రోగులతో మాట్లాడుతున్నప్పుడు ఇతని కొడుకు అన్నీ చక్కగా వింటూ ఉంటాడు. ఈ విలన్ తో రంగంలోకి దిగాక రెండవ పెళ్లి చేసుకుంటున్నప్పుడే ఆ ముఠా సూటిగా చర్చ్ లోకే వస్తుంది. అక్కడ చిత్రీకరించిన కామెడీ నవ్విస్తూనే బాధిస్తుంది!
కథ గురించి చెప్పాలంటే నిరో ఈ సైకియాట్రిస్ట్ దగ్గర చికిత్స పొందుతాడు. ఎఫ్. బి. ఐ వారు సైకియాట్రిస్ట్ ను వారికి అనుగుణంగా వాడుకుంటారు. మూల స్తంభం, లేదా కథకు గర్భం అని చెప్పదగిన సన్నివేశం చాలా నేర్పుతో చిత్రీకరించారు దర్శకులు. సైకియాట్రిస్ట్ ను చంపే ఆలోచనతో నిరో అతన్ని ఒక మూలకి మెడ మీద గన్ పెట్టి తోసుకుని వెళతాడు. ఇతను విలన్ తండ్రి పాతికేండ్ల క్రితం ఏ విధంగా చనిపోయాడో అనేది గుర్తుకు తెచ్చి అతన్ని పూర్తిగా ఆ క్షణంలో కరిగించేస్తాడు. సైకియాట్రిస్ట్ దగ్గర ఉన్న ఆయుధం అతని అనుభవం, అతని విద్య!
నిరో ప్రాణాలను యాదృఛ్చికంగా రక్షిస్తాడు. ఇతను జారి ముందుకు పడటం వలన బులెట్ నిరోను తగలబోయి ఇతని భుజానికి తగులుతుంది. ఇతను ఆసుపత్రికి చేరుకుంటాడు, ఎఫ్. బి.ఐ వాళ్లు నిరోను జైలుకు తీసుకుని వెళతారు. అక్కడ నిరోను సైకియాట్రిస్ట్ కలసి వెనక్కి రావటంతో చిత్రం ముగుస్తుంది.
~~~***~~~
సామాన్యంగా ఒక కథానాయకుని ఎంచుకున్నప్పుడు అతను ఎన్నో సమస్యలను ఎదుర్కో గలిగిన ధైర్యవంతునిలా చిత్రీకరించటం ఒక పరిపాటి. మానసిక రోగికి ఒక వైద్యుడు సమాధానం అనుకోవచ్చు. ఈ చిత్రంలో ఆ వైద్యుడు కూడా సమస్యలోకి అనుకోకుండా వెల్లిపోయి కథను సుఖాంతం చేయటం విశేషం. ఇందులో చిన్న మర్మం ఏమిటంటే అన్ని వ్యవస్థలూ ఏదో ఒక పిచ్చి వలనే కనిపిస్తున్నాయి! మందులు కనిపెట్టి లాభం లేదు. సమాజంలోకి దూసుకుని పోయి ఒక సజీవమైన, సక్రియమైన పాత్రను పోషించవలసిన పరిస్థితి వచ్చినప్పుడే నిజమైన విద్య బయట పడగలదని ఒక అంతర్లీనమైన సందేశం కనిపిస్తోంది!
ఒక డాన్ తన పదవి పట్ల ఉన్న వ్యామోహంలో తనకు కలుగుతున్న మానసికపరమైన ఆందోళన కోసం ఒక వైద్యుని సంప్రదించటం ఎంతో సృజనాత్మకతను సూచిస్తోంది. కారులో విలన్ ఒక శవాన్ని పెట్టుకుని వెళుతున్నప్పుడు ఈ వైద్యుడు ఆ కారుని గుద్ది తానుగా నష్త పరిహారాన్ని ఇవ్వాలని ముందుకు వస్తాడు. విలన్ ఆ కారును ఎలాగో అలాగ ముందుకు తీసుకు పోవాల్నే ఆదుర్దాలో ఉంతాడు. ఇతను ఒప్పుకోడు. చివరకు ఒక విసిటింగు కార్డు ఇచ్చి వస్తాడు. వీరి సాంగత్యం అలా ప్రారంభమవుతుంది…

నిరో నటనలో రెండు వైపులు కనిపిస్తాయి-ఒకటి క్రిమినల్ గా నటించటం. రెండు ఒక సైకిక్ లక్షణాలను కనబరచటం. కొన్ని సన్నివేశాలలో రెండిటినీ మేళవించినప్పుడు ఇతను ఏమి చేయబోతున్నాడో ఊహించటం నిజంగానే కష్టమయింది…
డాక్తర్ గారు ఒక ప్రొఫెషనల్ సైకియాట్రిస్టుగా కనిపిస్తూనే ఒక మామూలు మనిషి పడే బాధలను అంతర్లీనంగానే చూపిస్తాడు. దీనికి ఒక కారణం ఉండవచ్చు. పాత్ర పరంగా ఇతని ముఖ్య ఉద్దేశ్యం నిరోను ఒక సైకియాట్రిస్టుగా ఆకట్టుకుని ముందుకు పోవటం తప్ప మరో మార్గం లేకపోవటం!
ఎంతో క్లిష్టమైన ఇతివృత్తం, అంతే నేర్పుతో తీసిన చిత్రం.
ఈ చిత్రానికి చాలా అవార్డులు వచ్చాయి. 2000వ సంవత్సరం లో రాబర్ట్ ద నిరో కు గోల్డెన్ గ్లోబ్ ఉత్తమ నటుడు పురస్కారం ఇచ్చారు.
‘ అనలైస్ దట్ ‘ అనే చిత్రం కూడా దీని సరళిలో తరువాత వచ్చింది.

This movie certainly deserved an analysis.

~~~***~~~

రచయిత: srikaaram

నేను తెలుగు, హిందీ, ఆంగ్ల భాషలలో కథలు, నవలలు, నాటకాలు రచిస్తాను. ప్రస్తుతం ఆంధ్ర ప్రభ ఆదివారం సంచ్కలో ' ఆరోగ్య భాగ్య చక్రం ' అను శీర్షిక నడుపుతున్నాను. ఇందులో జ్యోతిషం, ఆరోగ్యం కు సంబంధించి వ్యాసములు వస్తున్నాయి. సాక్షి దిన పత్రికకు పురాణం ప్రశ్నోత్తరములు నిర్వహిస్తున్నాను. మరి కొన్ని శీర్షికలు వార పత్రికలలో రాబోవుతున్నవి. సరళమైన హాస్యం, రుచించే సంవాదం నాకు ఇష్టమైనవి.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: