అధికస్య అధికం ఫలం-వేదాంతం శ్రీపతి శర్మ


ఎన్నో రంగులున్నవాడికి, ఏ ఎండకు ఆ గొడుగు పట్టు పెద్దమనిషికి, ఏ ఋతువులో ఏ రాగం పాడాలో చక్కగా తెలిసినవాడికీ పట్టిందల్లా బంగారమే! డాక్టర్ కూడా నూనె వాడుతున్నప్పుడు సరదాగా అన్ని నూనెలూ వాడమంటున్నాడు. కొలెస్టరాల్ విషయంలో సమస్య ఉండదుట! వెరైటీ ఈస్ ద స్పైస్ ఆఫ్ లైఫ్ అనేశారు ఎప్పుడో…
అలాగే రకరకాల ప్రదేశాలను చూసిన వారికి, రకరకాల మనుషులతో సావాసం ఉన్న వారికి తెలివితేటలు బావుంటాయని కూడా చెబుతున్నారు మరి.

ఈ మధ్య నేషనల్ ఇవొల్యూషనరీ సింథెసిస్ సెంటర్ వారు ఒక కొత్త విషయం కనుగొన్నారు.రక రకాల వాతావరణాలలో ఉండే పక్షుకు కూడా చిత్రమైన వైవిధ్యం కల పాటలు పాడతాయట. వాతావరణ వైపరీత్యాలు ఉన్నప్పుడు మంచి జోడీని కూడా ఎంచుకోవటం కష్టంగా వాటికి ఉంటోందట. ఆడ పక్షులు ఈ ‘ వాతావరణం ‘ లో ఒక పట్టాన మగ పక్షిని సెలెక్ట్ చేయవని తెలుస్తున్నది.
 
కాకపోతే మగ పక్షులు ఈ వాతావరణ వైవిధ్యం లో అధికంగా తెలివితేటలు ప్రదర్శించగలవ్నీ,కొత్త రాగాలూ, పాటలు కూడా పాడగలవనీ ఈ సంస్థ వారు చెబుతున్నారు.

అటువంటి మగ పక్షుల పిల్లలు ఎక్కువ వృధ్ధిలోకి వస్తాయట. ఎక్కువ కాలం కూడా బ్రతుకుతాయట!

ఎక్కువ వైవిధ్యం లోకి వెళ్లినప్పుడు అనుకరణలు కూడా ఎక్కువ రకాలుగా కనిపిస్తాయి. అలాగే వాతావరణ వైవిధ్యానికి, మెదడులోని ఆలోచనలకు, సృజనకు ఒక చక్కని లింకు ఉందని తేలుతున్నది.

వైవిధ్యం నుంచి ఎక్కువ తెలివితేటలు, తద్వారా సరిక్రొత్త పరిస్థితులను ఎదుర్కొనే సామర్థ్యం ఇలా అన్నీ ముడిబడి ఉన్నట్లు తేలింది.

బాగుంది. ఉన్న వైవిధ్యం, అందులో గల పరిస్థితులను ఎదుర్కొనటం ఒక ఎత్తు అయితే నిరంతరం ఏదో వంకతో వైవిధ్యం కోరుకోవటం కొందరు మనుషులు చేసే మరో మాయ. అధికస్య అధికం ఫలం-రక రకాల అనుభవాల వరకూ బాగుంది. రంగీలా లాగా విచ్చలవిడిగా తిరుగుతామంటే మరి ఎయిడ్స్ కూడా ఒక వెరైటీ జబ్బే! అది మరో అనుభవం!

~~~***~~~

రచయిత: srikaaram

నేను తెలుగు, హిందీ, ఆంగ్ల భాషలలో కథలు, నవలలు, నాటకాలు రచిస్తాను. ప్రస్తుతం ఆంధ్ర ప్రభ ఆదివారం సంచ్కలో ' ఆరోగ్య భాగ్య చక్రం ' అను శీర్షిక నడుపుతున్నాను. ఇందులో జ్యోతిషం, ఆరోగ్యం కు సంబంధించి వ్యాసములు వస్తున్నాయి. సాక్షి దిన పత్రికకు పురాణం ప్రశ్నోత్తరములు నిర్వహిస్తున్నాను. మరి కొన్ని శీర్షికలు వార పత్రికలలో రాబోవుతున్నవి. సరళమైన హాస్యం, రుచించే సంవాదం నాకు ఇష్టమైనవి.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: