పురాణ కాలక్షేపం(3)-వేదాంతం శ్రీపతి శర్మ


హరి: ఓం!

శ్లో:ప్రాత: స్మరామి భవభీతి భయార్తి శాంత్యై
    నారాయణం గరుడ వాహన మంజునాభం
    గ్రాహాభిభూత మదవారణ ముక్తిహేతుం
    చక్రాయుధం తరుణ వారిజపత్రనేత్రం

లక్ష్మీం క్షీరసముద్రరాజ తనయాం శ్రీరంగధామేశ్వరీం
దాసీభూత సమస్తదేవ వనితాం లోకైక దీపాంకురాం
శ్రీమన్మందకటాక్షలబ్ధవిభవ:బ్రహ్మేంద్రగంగాధరాం
త్వాం త్రైలోక్యకుటుంబినీం సరసిజాం వందే ముకుందప్రియాం

నారాయణుడు సకల జగన్నివాసుడు, పరమాత్మ, శ్రీమహావిష్ణువు, వైకుంఠాధిపతి,చతుర్భుజుడు,శంఖ, చక్ర, గదాధరుడు, పీతంబరధారి. ఆయన భార్య లక్ష్మీ దేవి సకల ఐశ్వర్యప్రదాయిని, సంపత్ప్రదత్రి. ఈ లక్ష్మీనారాయణులు వైకుంఠమున శ్రీమహావిష్ణువుగాను,శ్రీమహాలక్ష్మిగాను విలసిల్లుచు జగత్తునకు పరిపాలకులుగా జీవకోటిని అనుగ్రహించుచున్నారు.శ్రియ:పతిని ఆరాధించువారు ఆపదలనుండి విముక్తులై ఇహలోకమున సర్వసుఖములను పొంది భగవదనుగ్రహము చేత ముక్తిని కూడా పొందగలుగుతున్నారు.అవతారములలో విష్ణువుతో లక్ష్మి నిత్య అనపాయినిగా యుండును (విడిచిపెట్టక).

శ్లో: చతుర్ముఖాంభోజ వరహంసవధూ: మమ
     మానసే రమతాం నిత్యం సర్వ శుక్లా సరస్వతీ

బంగారము వంటి ప్రశస్తమైన ఙ్ఞానము కలవాడు బ్రహ్మ, వేదనిధి, సృష్టికర్త.సరస్వతీదేవి విద్యాప్రదాయిని,వాగ్దేవత.

వందేమహి చ తాం వాణీం అమృతాం ఆత్మన: కలాం

అమృతస్వరూపిణి, ఆత్మకళయగు వాణిని నమస్కరించవలయును. సరస్వతీదేవి యొక్క అనుగ్రహము వలన

‘ అశృతే బుధ్యతే గ్రంథ: ప్రాయ: సారస్వత: కవి:’

ఇదివరకు వినని గ్రంథములు అర్థమగును. అవశ్యము కవిత లభించును!
 

బ్రహ్మదేవుని ముఖమున సరస్వతి,విష్ణువు వక్షస్థలమున లక్ష్మీ దేవి,శివుని వామాంగమున పార్వతి నివసింతురని పురాణేతిహాసములు చెప్పుచున్నాయి. లోకమందు కూడా భార్యాభర్తలు అన్యోన్యానురాగముచే ఒకే తత్వముగా పరిగణించబడుతున్నారు. వీరు యుగళమూర్తులు. ఇలాగే సీతారాములు, రాధకృష్ణులు, యుగళమూర్తులుగా ఉపాసించబడుతున్నారు.త్రిమూర్తులు తమ భార్యలకు తమ శరీరమందు స్థానము కల్పించుట ఆదరము, ప్రేమాతిశయమును సూచించును.

శ్లో: సంతుష్టో భార్యయా భర్త్రా భర్త్రా భార్యా తథైవచ
     యస్మిన్నేవ గృహే నిత్యం కళ్యాణం తత్రవై ధృవం

భర్త భార్యతోనూ, భార్య భర్తతోనూ సంతుష్టులగుచు ఏ గృహమున నివసింతురో అచట నిశ్చయముగా శుభములు స్థిరముగా నుండును. కనుక భారతదేశమున భార్యాభర్తలు ఆదిదంపతులగు పార్వతీపరమేశ్వరులను, లక్ష్మీనారాయణులను, సరస్వతీబ్రహ్మదేవులను ఆదర్శములుగా నిడుకొని అన్యోన్య అనురాగముతో, సహకారముతో గృహకృత్యములను సంసార బాధ్యతలను నిర్వర్తించుకొనుచు పుత్ర పౌత్రాది సంతతితో, ధర్మదృష్టితో మసలుకొనవలెను.

శుభం భూయాత్!

ఓం శాంతి: శాంతి: శాంతి:

~~~***~~~

రచయిత: srikaaram

నేను తెలుగు, హిందీ, ఆంగ్ల భాషలలో కథలు, నవలలు, నాటకాలు రచిస్తాను. ప్రస్తుతం ఆంధ్ర ప్రభ ఆదివారం సంచ్కలో ' ఆరోగ్య భాగ్య చక్రం ' అను శీర్షిక నడుపుతున్నాను. ఇందులో జ్యోతిషం, ఆరోగ్యం కు సంబంధించి వ్యాసములు వస్తున్నాయి. సాక్షి దిన పత్రికకు పురాణం ప్రశ్నోత్తరములు నిర్వహిస్తున్నాను. మరి కొన్ని శీర్షికలు వార పత్రికలలో రాబోవుతున్నవి. సరళమైన హాస్యం, రుచించే సంవాదం నాకు ఇష్టమైనవి.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: