‘ ద టర్మినల్ ‘-చిత్రం పై వేదాంతం శ్రీపతి శర్మ సమీక్ష


‘ ద టర్మినల్ ‘ అనే చిత్రం 2004 లో తయారయినది. స్టివెన్ స్పీల్బర్గ్ నిర్మించిన చిత్రాలలో ఒక ప్రత్యేకమైన స్థానం పొందిన చిత్రం.టాం హేంక్స్ విక్టర్ నవ్రోస్కి అనే పాత్ర పోషించారు. కర్కోసియా అనే ఒక దేశం (కల్పించబడినది) నుంచి న్యూ యార్క్ వచ్చి ఆ కార్కోసియా అనబడే దేశంలో విద్రోహం జరుగుతున్నందుకు దౌత్య సంబంధాలు నిలచిపోయి ఈయన పాస్ పోర్ట్, వీసా చెల్లక న్యూయార్క్ నగరం లోకి ప్రవేశం ఇవ్వకుండా ఆపెస్తారు. గేట్ నంబర్ 67 అడ్రసు అయి కూర్చుంటుంది. విక్టర్ ఆ టర్మినల్ లో గడిపిన రోజులు, చివరకి నగరం లోకి వెళ్లగలగటం, అలాగే ఒక మ్యుసిషియన్  సంతకం అతని తండ్రి కోరిక మెరకు పొందటం ఇవన్నీ చిత్రంలో హృద్యంగా   చూపించటం  జరిగింది.

నిజ జీవితంలో ఇది జరుగవచ్చు అనిపించే ఒక పరిస్థితి-ఇది మొదటి అంశం.
రెండు-కథనం పూర్తి హాస్య రసంతో సాగే చక్కని కథనం-ఇది రెండు.
మూడవది ఒక టర్మినల్ లో అన్ని రకాల ఉద్యోగస్తులూ, అన్ని రకాల ప్రయాణీకులూ ఉంటారు. ఎవరి పనిలో వాళ్లున్నప్పటికీ ఒక వ్యక్తి ఎదుర్కొంటున్న సమస్య నుంచి అందరి స్పందనలు దర్శకుడు ముందుకు తీసుకుని వస్తాడు. అలాగే జీవితం సాగిపోతూ ఉంటుంది. టర్మినల్ లో రోజులు  గడుస్తూనే ఉంటాయి, కథ సాగిపోతూ ఉంటుంది. అది దర్శకుని ప్రతిభ.
ప్రేక్షకుడు  విక్టర్   తో పాటు పూర్తి సహవాసం చేస్తాడు. చివరకి అతను ‘ నేను ఇంటికి వెళుతున్నాను ‘ అని అంటాడు-(టేక్సీలో కూర్చుని). అతనితో పాటు ప్రేక్షకుడూ ఇంటికి వెళతాడు. అంత మంచి ట్రీట్మెంట్ మనకు కనిపిస్తుంది.ద టర్మినల్ నిత్య జీవితంలోని ఎన్నో అంశాలను సున్నితమైన హాస్యంతో స్పృశిస్తుంది. ఆఫీసరు ‘ నువ్వు నీ దేశానికి వెళ్లాలంటే భయపడుతున్నావని చెప్పు, ఎసిలం ఇస్తాం ‘ అంటాడు. దానికి ముందు ‘ దేనికి భయపడతావు? ‘ అంటాడు.
‘ దయ్యాలంటే భయపడతాను ‘ అంటాడు విక్టర్!
ఒక విదేశీయుడు తండ్రి కోసం మందులు తీసుకువెళ్లటాన్ని టర్మినల్ అధికారులు ఆపుతారు. అతనితో మాట్లాడటానికి విక్టర్ సహాయం కోరుతారు. విక్టర్ చివరకు ఆ మందులు మేకలకోసమని చెప్పించి సహాయ పడిన తీరు అద్భుతంగా ఉంటుంది.
అలాగే ఒక ప్రేమ జంటను ఆ టర్మినల్ లోనే కలుపుతాడు.
కృత్రిమం కాకుండా అవి అలా జరిగిపోతాయి!టాం హేంక్స్ సామాన్యుడు కాడు! కథ నాటకీయతకు సంబంధించినది అయినప్పటికీ, తన పాత్ర పోషణలో నాటకీయతకు ఎంతో ఆస్కారం ఉన్నప్పటికీ ఎక్కడా టాం హేంక్స్ కనపడడు. విక్టర్ నవోర్స్కీయే కనిపిస్తాడు. ప్రత్యేకంగా నటుడు తన నడక మీద చూపించిన శ్రధ్ధ నటులు చాలా మంది ఒక్క సారి పరిశీలించి చూడాలి. మూడు కోణాలు ఈ విషయంలో జాగ్రత్తగా చూస్తే ఆశ్చర్యం కలుగుతుంది. మొదటి మాట్లాడే తీరు-స్లోవేనియన్ స్లేంగ్ ఒక్కటే కాకుండా ఆఫీసరు ముందు ఏదైనా చెప్పే ముందు మాటను లాగి ఒక చిన్న పిల్లవాడు ఎదో కక్కినట్లు పూర్తి చేయటం పాత్ర పోషణకు కలసి వచ్చిన ఒక అంశం. రెండు, నడక-నా అభిప్రాయంలో ఈ పాత్ర అటూ ఇటూ పరుగులు తీసే పాత్ర కాబట్టి ఈ ప్రక్రియ మీద నటన చాలా మటుకు ఆధారపడి ఉన్నది. సగం పని ఇక్కడే పూర్తి అయిపోయింది!
మూడు- స్టిములస్. ప్రతిక్రియలను ప్రదర్శించిన తీరు పాత్రపోషణలో ఒక పాఠ్యపుస్తకం లా కనిపించింది…బెల్లోవర్ ఒక సారి చెప్పినట్లు ఒక మంచి ఘటన, ఒక చక్కని చోటు కలసినప్పుడు రెండు సమానాంతర ప్రక్రియలు అలా సాగిపోతాయి-ఒకటి ప్రేక్షకుని కల్పనా శక్తి, ఆ క్రమం, రెండు-సినిమా చూపిస్తున్న ఘటనా క్రమం. ఈ రెండూ నటుని మీదుగా సాగిపోతున్నప్పుడు ఎంతగానో ఆకట్టుకుంటాయి!ఎన్నో ఆలోచనలను కూడా రేకెత్తిస్తాయి. ఇదే సృజనాత్మకతలో ఉన్న జీవాధారం. నిజమైన కళాకారుడు లేదా రచయిత లేదా దర్శకుడు ఇది పండనంతవరకూ తృప్తి చెందడు!

సీనుకీ సీనుకీ మధ్య కటింగు వ్యవహారంలో పోషిస్తున్న రసానికి అణువుగా దర్శకుడు ఒక హార్ష్ రియాలిటీ-అంతా బాగుంది అనుకున్నప్పుడు ఆ టర్మినల్ లోని ఒక వైపరీత్యం ఎదురవుతూ ఉంటుంది. ఈ చమత్కారం లేకుండా చాలా మంది ఇటువంటి ప్రక్రియలను ప్రయత్నించి బాధ పడి బాధ పెట్టినవారున్నారు. కామెడీ ఈస్ సీరియస్ బిసినెస్! ఒక రాగాన్ని రవళించి ఎక్కడెక్కడికో వెళ్లిపోయినా మరల శృతి పోకుండా గమనించుకుంటూ ఇదిగో నేను ఇక్కడే ఉన్నాను, స్వరాలేమీ మార్చలేదు అని చెప్పేటట్లుగా గాయకుడు పాడితే ఆ రుచి వేరు!లోకంలో ఎన్నో జరుగుతూ ఉంటాయి. ఎన్నో నియమాలు, విధానాలు, పోటీలు, పోట్లాటలు అలా ముందుకు వస్తూనే ఉంటాయి. ఏది ఎలా ఉన్నా మానవ విలువలు, మామూలు మనిషి దేనికి నిలబడతాడు, దేని కోసం బ్రతుకుతాడు, ఎక్కడి నుంచి వస్తాడు, ఎక్కడికి వెళ్లినా చివరికి ఎక్కడికి చేరుకోవాలని చూస్తాడు…ఇవన్నీ జీవిత సత్యాలు. వీటిని ఒక సందేశం లాగా చెప్పరు. విక్టర్ వృత్తి చేత ఒక కాంట్రేక్టర్! అతను పని ముట్లతో అద్భుతమైన పని చేయగలడు. ఆ పనే అతన్ని నిలబెడుతుంది. ఎవరు ఏ పాత్రలో ఉన్నప్పటికీ ప్రజల సంపర్కంతో ఉన్న సిబ్బంది కూడా చివరికి మనుషులేనని దర్శకుడు చెప్పాడు. టర్మినల్ ఒక కుటుంబంలా కనిపిస్తుంది. అందుచేత విక్టర్ విక్టర్ లాగానే ప్రవర్తించి అన్ని రోజులూ అక్కడ ఎదుర్కొని చివరికి గెలవటం అనేదే పైన ఉదహరించిన విషయాలన్నిటికీ ఒక అంతర్లీనమైన సందేశం!

నీ వ్యవస్థా రైటే! నా అవస్థా రైటే! మధ్యలో…

~~~***~~~

మెహ్రాన్ కరీమీ నస్సేరీ అనే ఒక ఇరానీ శరణార్థి పారిస్ లోని విమానాశ్రయం లో చాలా సంవత్సరాలు ఈ విధంగా ఉన్న తరువాత అతను వ్రాసిన ఒక పుస్తకాన్ని  ఆధ్హరంగా చేసి స్పీల్బర్గ్ ఈ చిత్రాన్ని తీశాడని చెబుతున్నారు. దానికి అతనికి డబ్బు కూడా ఇచ్చినట్లు తెలుస్తున్నది. జానుజ్ కానిన్స్కీ సినిమాటోగ్రఫీ, జాన్ విలియంస్ మ్యూసిక్ కూడా మంచి స్థాయిలో మనకు కనిపిస్తాయి. చిత్రంలో ఎక్కడైనా విక్టర్ తన కుటుంబం గురించి తలచుకున్న సన్నివేశం ఒక సారి చూపిస్తే బాగుండేదనిపించింది…

~~~***~~~

రచయిత: srikaaram

నేను తెలుగు, హిందీ, ఆంగ్ల భాషలలో కథలు, నవలలు, నాటకాలు రచిస్తాను. ప్రస్తుతం ఆంధ్ర ప్రభ ఆదివారం సంచ్కలో ' ఆరోగ్య భాగ్య చక్రం ' అను శీర్షిక నడుపుతున్నాను. ఇందులో జ్యోతిషం, ఆరోగ్యం కు సంబంధించి వ్యాసములు వస్తున్నాయి. సాక్షి దిన పత్రికకు పురాణం ప్రశ్నోత్తరములు నిర్వహిస్తున్నాను. మరి కొన్ని శీర్షికలు వార పత్రికలలో రాబోవుతున్నవి. సరళమైన హాస్యం, రుచించే సంవాదం నాకు ఇష్టమైనవి.

5 thoughts on “‘ ద టర్మినల్ ‘-చిత్రం పై వేదాంతం శ్రీపతి శర్మ సమీక్ష

  1. సినిమా నేనూ చూసాను. బావుంది. ఇటువంటి సంఘటనలు కొన్ని జరిగాయి. అలా చాలా ఏళ్ళు విమానాశ్రయంలో నివసించిన వారు వున్నారు.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: