ఇతి వార్తా:-వేదాంతం శ్రీపతి శర్మ


ఎకనమిక్ టైంస్ లోని రెండు వార్తలు-
ప్రణబ్ ముఖర్జీ గారు యు.పి.ఏకి అంతర్గత సమస్యలేమీ లేవు, యు.పి.ఏ అనునది కేవలం ఒక అరేంజ్మెంట్ అని, దీనికి మేనిఫెస్టో ఏదీ ఉండదని పేర్కొన్నారు. మరి 2004 లో కూడదీసుకున్న పార్టీలు ఏ మేనిఫెస్టో లేకుండా పోటీ చేశాయా? ఏమో, నాకు అర్థం కావటం లేదు.
‘ నాసా ‘ వారు 2065 వ సంవత్సరానికి చాలా దారుణమైన భవిష్యత్తు గురించి చెప్పారు:
ఓజోన్ లేయర్ లోని 2/3 వ వంతు మాయమవుతుందట!. అన్ని చోట్లా 4 డిగ్రీల వేడి పెరగబోతున్నది. ఎండాకాలం వచ్చే తుఫానులు ఎక్కువ కానున్నాయి.
1987 లో 193 దేశాలు సి.ఎఫ్. సీ లలో తగ్గింపుకు ఒప్పుకొన్నాయి. ఏమి జరుగుతున్నదో ఎవరికీ తెలియదు!

ఇండియన్ ఎక్స్ ప్రెస్ లో ఒక వార్త-గరిల్లా వార్ఫేర్ విషయాలలో నిష్ణాతులైన డేవిడ్ కిల్కుల్లెన్ పాకిస్తాన్ ప్రభుత్వం మూస్కునేందుకు 6 మాసాలే అని చెబుతున్నాడు. అమెరికా అందిస్తున్న ధన సహాయం పాకిస్తానీ ఆర్మీని మిలిటెంట్లను ఎదుర్కునేందుకు సహాయ పడుతుందా అని ఈ సమీక్షకుడు న్యూ యార్క్ టైంస్ లో వ్రాసి యున్నాడు.
అనుమానమే! పాకిస్తాన్ చేయగలిగింది ఏమీ లేదు. పాకిస్తాన్లో ఫలానా వాళ్లు అందరికీ శత్రువులు అని ఈ రోజుకీ నిర్ధారణ లేదు. అమెరికాకి ఈ విషయంలో ఉన్న ద్వంద్వ నీతి కూడా సరైనది కాదు. ఇక్కడ కావలసినది డబ్బులు కావు. సూటి పాలసీ!

ద హిందు లో ఒక చక్కని అనాలిసిస్ ఉన్నది. ఎన్నికలలో యువత ఎలా స్పందించింది అనేది చెప్పారు:
పట్టణాలలో క్రిందటి ఎన్నికలలో 50 శాతం ఉంటే  పల్లెల్లో 56 శాతం వోటర్లు ఉన్నారని చెబుతున్నారు. బి. ఎస్. పి అత్యధికంగా యువత వలన లాభం పొందిన పార్టీగా ముందుకు వచ్చింది. అలాగే బి.జె.పి కూడా కొంత లబ్ధి పొందింది.

ఈ సారి విశ్లేషకులు ఒక సంగతిని గుర్తు చేస్తున్నారు. యువత ఒక ప్రక్రియలో భాగం కాదు కాబట్టి కొన్ని కొత్త విషయాలకు ఓపెన్ గా ఉండవచ్చు అనిపిస్తోంది.

ఈ సారి నా అభిప్రాయంలో (నా అభిప్రాయం తప్పు కావచ్చును) ఈ శాతంలో చెప్పుకో దగ్గ వృధ్ధి జరుగవచ్చును. స్టిక్లర్ సిధ్ధాంతాన్ని అనుసరిస్తే పెరిగే వోటర్ల సంఖ్య, అందులో యువత భాగం, స్త్రీల భాగం ఎన్నికలను ప్రభావితం చేయగలవు.

వాషింగ్టన్ పోస్ట్ $1 ట్రిలియన్ డబ్బును ప్రపంచ దేశాలకు పంచాలనే జి-20 సమ్మిట్ వ్యవహారాన్ని ఒక వ్యాసంలో పేర్కొంది.
మార్కెట్ లో లావాదేవీలు పెరగాలనే ఆశ అందరి కళ్లల్లో కనిపిస్తున్నది. ఉన్న వారికీ, లేని వారికీ-అందరికీ చేతి ఖర్చులు అందజేసే ప్రతిపాదన మంచిదే…ఈ సిధ్ధాంతం వెనుక నల్లని నీడలు లేకపోలేదు:
ఆరోగ్యం, చదువు, భవిష్యత్తు-ఇ మూడింటినీ విస్మరించి ఏ దేశంలోని ఏ పౌరుడూ ప్రస్తుత పరిస్థితులలో ధనం ఖర్చు పెట్టడు.
అదలా ఉంచండి. గతంలో మన ఆర్.బి.ఐ గవర్నర్ గారు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో బాంకుల మీద ఎంతో నమ్మకం తో మాట్లాడారు. వడ్డీ రేట్లు తగ్గించి చక్కగా ఋణాలు పంపిణీ చేసి మార్కెట్ లో నిలబడతారు, మార్కెట్ ను కూడా నిలబెడతారు అన్నారు. అలా జరగదు అని నేను వ్రాసి యున్నాను. నిజానికి మార్చ్ నెల అయిపోయాక చూడండి. అలా జరగలేదు…
జి-20 వారు కూడా ఈ బాంకు వాళ్లని పెద్దగా నమ్మలేమంటున్నారు. అంతర్లీనంగా అందరూ ఒకటే చెబుతున్నారు-డబ్బు ఇస్తాం. కానీ అది అంద జేసే వారు బాంకు వారు అయినప్పుడు ఏమి చేయగలం?
వ్యవస్థను గట్టి పరచాలి. అంతకంటే మార్గం లేదు.

చాలా దేశాలలో కూరగాయలు పండటం లేదు. ముఖ్యంగా ఐరోపా దేశాలు కొద్దిగా జీవన శైలిని మార్చుకోవకసి యున్నది.
విదేశీ నీతులు, యుధ్ధ వాతావరణాలు-ఇవన్నీ ఒక్క సారి ఆర్థిక మాంద్యం నేపథ్యంలో చూడాలి. గాంధీ గారు అన్నట్లు మన నీడ్స్ కి సరిపడా ప్రకృతిలో ఉంటుంది. మన గ్రీడ్ కి కాదు!

తాలిబాన్ ఆయుధాల వ్యాపారం  ఆగిపోయింది. పాకిస్తాన్ న్యూక్లియర్ ఆయుధాల మీద పడింది. చేజిక్కించుకుంటుందా లేదా అనేది ఒబామా గారు, హోలీ రంగులలో అందరూ కలసి పోయినట్లు పాకిస్తాన్ ఆర్మీ, తాలిబాన్, పంజాబ్ ప్రావిన్స్ లోని చిత్రమైన రాజకీయవేత్తలు అందరూ ఒక లాగే ఉన్నారు…వీరు చెప్పాలి మరి!  అంతా అయిపోయాక ఒబామా గారు ‘ వాట్ ఈస్ దిస్?’ అంటే ‘ మాకేమీ తెలియదు ‘ అని వీరు అన్నా ఆశ్చర్యపోనక్కరలేదు.

రానున్నది ఒక వేళ తాలిబనిస్తాన్ అయితే మనవాళ్లు అన్ని దేశాలకూ మొర బెట్టుకుంటారు- చూడండీ చూడండీ అని. అంత కంటే ఏమీ చేయరు…

ఇతి వార్తా:

~~~***~~~

రచయిత: srikaaram

నేను తెలుగు, హిందీ, ఆంగ్ల భాషలలో కథలు, నవలలు, నాటకాలు రచిస్తాను. ప్రస్తుతం ఆంధ్ర ప్రభ ఆదివారం సంచ్కలో ' ఆరోగ్య భాగ్య చక్రం ' అను శీర్షిక నడుపుతున్నాను. ఇందులో జ్యోతిషం, ఆరోగ్యం కు సంబంధించి వ్యాసములు వస్తున్నాయి. సాక్షి దిన పత్రికకు పురాణం ప్రశ్నోత్తరములు నిర్వహిస్తున్నాను. మరి కొన్ని శీర్షికలు వార పత్రికలలో రాబోవుతున్నవి. సరళమైన హాస్యం, రుచించే సంవాదం నాకు ఇష్టమైనవి.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: