టాటా టీ, టాటా ఉప్పు…వేదాంతం శ్రీపతి శర్మ


మన దేశం లోని సర్వీసెస్ సెక్టర్ మంచి పురోగతి చూపించి ప్రపంచ రిసెషన్ ను తట్టుకునేటట్లుగా మన ఆర్థిక పరిస్థితిని నిలబెడుతుందని పెద్దలు అభిప్రాయ పడుతున్నారు. బాగానే ఉంది. మన జి.డి.పి లో సర్వీసెస్ భాగం 53%. ప్రపంచ జి.డి.పి లో సర్వీసెస్ భాగం 69%. సర్వీసెస్ లో ఏమేమి వస్తాయి అంటే-హోటళ్లు, రవాణా, రియల్ ఎస్టేట్, గృహ నిర్మాణం, టెలికాం, ఇతర సర్వీసులు ( ఐ.టీ రంగం ఇందులో వస్తుందని చెప్పవచ్చును).
ఇక్కడ ఒక చిన్న విషయం గమనించాలి. మన ఐ.టీ వ్యాపారం 40 బిల్యన్ డాలర్లు క్రిందటి సంవత్సరం చూపించింది. కానీ మన దేశం లో వార్షిక ఖాతాలో ఇది ఎక్కువగా కనిపించదు. దానికి కారణం ఏమిటంటే ఇందులో దాదాపు సగం దిగుమతి చేసుకునే దేశాలకు ‘ ఆన్ సైట్ ‘ పని చేయటం వలన ఆ దేశం లోని జి.డి.పీ లో భాగమై కూర్చుంటుంది. అందు చేత సెక్టర్ వెయిట్స్ ను అనుగుణం గా మార్చి ఈ రంగాన్ని జి.డి.పీ తో సరిగ్గా అనుబంధం చేయవలసిన అవసరం ఉంది. ఇది ఎందుకు చేయటం లేదో అర్థం కావటం లేదు.

రైల్వే వారు లక్ష కోట్ల లాభాలు (వీటిని లాభాలు అనకూడదు-నిజానికి ఈ సంస్థ సర్ప్లస్ అంటుంది. అది ఓ పెద్ద కథ, మరో సారి చెప్పుకోవచ్చును!) ఈ సంవత్సరం చూపిస్తే నిజం గానే సర్వీసెస్ వలన ఆర్థిక వ్యబస్థ లాభం పొందుతున్నట్లే. అలాగే టెలికాం రంగం మీద చాలా ఆశలున్నాయి. ఇది బాగానే సాగుతోంది. అన్నిటినీ మించి మన వ్యవసాయ రంగం తొమ్మిదవ పంచ వర్ష ప్రణాలిక లో నిర్ధారించిన పురోగతి శాతం కంటే ఎక్కువ సాధించటం మన అదృష్టం.

నిజానికి ఇప్పటికీ మనలను ఆదుకుంటున్నది మన వ్యవసాయ రంగమే. రిసెషన్ వలన ప్రపంచ జి.డి.పీ చాలా రోజుల తరువాత జారిపోబోతున్నది (రెండవ ప్రపంచ యుధ్ధం తరువాత ఇదే మొదటి సారి). అటువంటప్పుడు మనలను ఆదుకున్న రంగాలేమిటి?

మూల స్తంభాలైన అంశాలే ఏ సమయం లోనైనా ఆదుకుంటాయి.

అందుకే కాబోలు టాటా వారు ఎన్ని రంగాలలో ఉన్నప్పటికీ టాటా టీ, టాటా ఉప్పు వదలరు!

అన్నీ ముణిగినా మనిషికి కావలసినదే వెతుక్కొవాలి. జీవితానికి గల బేసిక్స్ నుంచి ఏ రోజూ దృష్టి మరల గూడదు!

రచయిత: srikaaram

నేను తెలుగు, హిందీ, ఆంగ్ల భాషలలో కథలు, నవలలు, నాటకాలు రచిస్తాను. ప్రస్తుతం ఆంధ్ర ప్రభ ఆదివారం సంచ్కలో ' ఆరోగ్య భాగ్య చక్రం ' అను శీర్షిక నడుపుతున్నాను. ఇందులో జ్యోతిషం, ఆరోగ్యం కు సంబంధించి వ్యాసములు వస్తున్నాయి. సాక్షి దిన పత్రికకు పురాణం ప్రశ్నోత్తరములు నిర్వహిస్తున్నాను. మరి కొన్ని శీర్షికలు వార పత్రికలలో రాబోవుతున్నవి. సరళమైన హాస్యం, రుచించే సంవాదం నాకు ఇష్టమైనవి.

One thought on “టాటా టీ, టాటా ఉప్పు…వేదాంతం శ్రీపతి శర్మ

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: